Jump to content
  • สมัครสมาชิก

กฎ กติกา มารยาทเว็บไซต์
ข้อมูลตำแหน่งมอนสเตอร์แต่ละแผนที่

ประกาศ ปรับ Forum และห้ามใช้ irowiki ในการอ้างอิงข้อมูลในเว็บ prt.in.th คลิก

พลอยจ๋า

Wedding Quest and System เควสแต่งงาน และระบบการแต่งงาน

Recommended Posts

ระหว่างเรารอชุดแต่งงานหาย เราออกจากเกมได้ไหมอะ

On 18/8/2559 at 2:56 PM, พลอยจ๋า said:

2. ฉันรักเธอ เธอรักฉัน กด HP/SP ให้กันได้

คู่รักสามารถกดโอนค่า HP/SP ให้กันได้ (โดยคนกดต้องสวมแหวนแต่งงานก่อน)

โดยเสียสละ 10% ของ MAX HP/SP ของตนเอง เพื่อเพิ่มให้คู่รัก 10%

(อธิบายง่ายๆ สมมุติ A มี HP 1000 , B มี HP 2000 , A กดโอน HP ให้ B , A จะเสีย HP 100 หน่วย , ส่วน B จะได้รับ HP 200 หน่วย)

(และถึงแม้ A เหลือ HP 300/1000 แต่เวลากดใช้โอนค่า HP ก็ยังจะโอนที่ 100 หน่วย เช่นเดิม ไม่ได้คิดจาก เลือดที่เหลือ 300 หน่วยนาจาา...)

(แต่ถ้า A เหลือ HP อยู่ 100/1000 กดโอนไม่ได้แล้วนาจาา ตามเงื่อนไขของ skill ว่า "ไม่สามารถใช้สกิลนี้ได้เมื่อ HP ต่ำกว่า 10%" โอนให้คู่รักหมด แล้วตัวเองจะเอาตัวรอดยังงายยย //แนะนำให้ช่วยเหลือตัวเองด้วยการกดปั๊มก่อนนาจาแล้วค่อยว่ากัน...)

เท่าที่ผมลอง คือ สมมุติ A มี Max SP 105 , B มี Max SP 409 , A กดโอน SP ให้ B จะได้ว่า A จะเสีย SP 10 หน่วย , ส่วน B จะได้รับ SP 40 หน่วย

คือ จะปัดลงเสมอ เลยสงสัยว่า ถ้า A มี Max SP น้อยกว่า 10 แล้ว A กดโอน SP ให้ B , A จะไม่เสีย SP ใช่ไหม

(Max SP น้อยกว่า 10 สามารถทำได้โดย แต่งงานกับ ตัวละครที่เปลี่ยนเป็น High Novice Lv.1 และเลี่ยง peco สนิทสนม)

2 ชั่วโมง ที่ผ่านมา, RO Theory said:

สงสัยว่า ถ้า A มี Max SP น้อยกว่า 10 แล้ว A กดโอน SP ให้ B , A จะไม่เสีย SP ใช่ไหม

คำถามน่าสนใจดีครับ แต่คงไม่มีใครแต่งกับ high novice เวล1 มั้งครับ xD

8 ชั่วโมง ที่ผ่านมา, impeldown said:

คำถามน่าสนใจดีครับ แต่คงไม่มีใครแต่งกับ high novice เวล1 มั้งครับ xD

ผมหมายถึงแต่งงานกับตัวละครที่เวลาเกิน 45 ก่อนเปลี่ยนไฮคลาส แล้วไปเปลี่ยนเป็น high novice

มันมีประโยชน์ในกรณีที่ต้องการ Sp มาก ๆ เพราะถ้าได้จะกลายเป็นแหล่ง Sp ไม่จำกัดเลยอยากถามคนที่คู่แต่งงานกำลังจะเปลี่ยนเป็น high novice

Romantic Rendezvous
- ใช้บนพื้นสกิล บาดแด้น เช่น บากิ หรือ เต้นsp ไม่ได้
- ถ้าช่องที่จะเรียก มี Ice Wall อยู่ เรียกไม่ได้

ขึ้น No msg ในช่องแชท ไม่รู้หมายถึงอะไร

27 นาที ที่ผ่านมา, artjustplay said:

Romantic Rendezvous
- ใช้บนพื้นสกิล บาดแด้น เช่น บากิ หรือ เต้นsp ไม่ได้
- ถ้าช่องที่จะเรียก มี Ice Wall อยู่ เรียกไม่ได้

ขึ้น No msg ในช่องแชท ไม่รู้หมายถึงอะไร

ที่ขึ้นแบบนั้น เพราะถ้าจำไม่ผิด สกิลนี้จะใช้บนพื้นที่ของสกิลบาร์ด/แดนซ์ไม่ได้ค่ะ 

On 4/12/2559 at 10:16 PM, Phanupol Omlamung said:

แต่งตอนนี้ใช้สกิลไม่ได้แล้วหรอครับ

On 18/8/2559 at 3:07 PM, PronteraHam said:

ขอถามนะครับผม

1.อยากถามว่า แต่งงานแล้ว ไปหย่าได้ที่เมืองนิฟเฮมเลยไหมครับ

2.และถ้าหย่าไปแล้ว มาแต่งใหม่ก็ไม่ต้องเสียเงินค่าแต่งใหม่แล้วใช่ไหมครับ

3.มีการแต่งงานที่อื่นที่ไม่ใช่โบสถ์เมืองพรอน เช่นไปแต่งที่เมือง Lutie ได้ไหมครับ

ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ

หย่าได้เลยคับ ค่าหย่า2.5m กลับมาเเต่งไหม่ก็2.5เหมือนเดิม เสียเท่าเดิม 

8 ชั่วโมง ที่ผ่านมา, Gamee Indiiz'z Alones ZongSank said:

หย่าได้เลยคับ ค่าหย่า2.5m กลับมาเเต่งไหม่ก็2.5เหมือนเดิม เสียเท่าเดิม 

ขอบคุณครับผม

ว่าแต่ตอนนี้หาคนแต่งยังไม่ได้เลยนี้สิครับ T^T :Sob:

On 8/18/2016 at 2:55 PM, พลอยจ๋า said:

Wedding Quest  เควสแต่งงาน

เงื่อนไข

1. แต่งงานได้ระหว่างตัวละครเพศชาย-หญิงเท่านั้น (เพศเดียวกันแต่งไม่ได้)

2. Base Lv.45 ขึ้นไป

3. ตัวละครที่จะแต่งงานต้องอยู่ในปาร์ตี้เดียวกัน

4. ตัวละครที่เป็น "Baby" ไม่สามารถแต่งงานได้

5. เป็นตัวละครที่ยังไม่ได้แต่งงานมาก่อน (แต่งงานซ้อนไม่ได้ค่ะ)

ฝ่ายชาย

1. เงิน 1,300,000z
2. diamond_ring.gif 
Diamond Ring 1ea
3. tuxedo.gif 
Tuxedo 1ea 

ฝ่ายหญิง

1. เงิน 1,200,000z
2. diamond_ring.gif 
Diamond Ring 1ea
3. wedding_dress.gif 
Wedding Dress 1ea

*หมายเหตุ

- Diamond Ring ซื้อที่เมือง Morroc (ด้านล่าง) (NPC Jeweler) (45,000z)

- ชุดแต่งงานเจ้าบ่าวเจ้าสาว ซื้อได้ที่เมือง Prontera (ด้านในอาคาร NPC Wedding Shop Dealer) (ราคาชุดละ 43,000z)

ขั้นตอนการทำเควส

1. ไปที่โบสถ์เมือง Prontera (ด้านบนมุมขวา) เข้าไปในโบสถ์ คุยกับ NPC เลือก "สมัครเข้าพิธีแต่งงาน" และ "ข้าต้องการจัด"
ในขั้นตอนนี้ NPC จะเก็บเงินค่าพิธีแต่งงานจากเจ้าบ่าว(1,300,000z) และเจ้าสาว(1,200,000z)

2. NPC จะถามชื่อของเรา ให้เราพิมพ์ชื่อตัวเองลงไปค่ะ

3. จากนั้นเดินเข้าไปคุยกับ NPC The king of Midgard โดยทั้งสองฝ่ายจะต้องพิมพ์ชื่อคู่แต่งงานของตัวเองให้ถูกต้อง

3. สำหรับเจ้าสาว ให้เลือก "รับ" และ "ข้าสาบาน"

จากนั้นจะมีประกาศขึ้นในเซิฟเวอร์ ว่าทั้งสองตัวละครได้แต่งงานกันเป็นที่เรียบร้อย

และได้รับ Wedding Ring คนละ 1 วง (ต้องใช้แว่นขยายส่องก่อนถึงจะสวมใส่ได้ค่ะ)

หมายเหตุ

- คู่แต่งงานจะอยู่ในชุดแต่งงาน 60 นาที ในระหว่างนี้ความเร็วในการเคลื่อนที่จะลดลง และไม่สามารถต่อสู้ได้

- สามารถแต่งงานได้ทีละคู่เท่านั้น หากมีคู่อื่นแต่งก่อนต้องรอให้เสร็จก่อน จึงจะแต่งได้ค่ะ

หย่าแล้ว  แต่งงานใหม่กับคนที่หย่า ไปตะกี้ได้ปะครับ  เผื่อว่าเราขี้เกียจปั่นตัวให้spใหม่ละไปบินตัวอื่นก่อน ละค่อยกลับมาบินตัวเดิมทีหลัง เช่นผมปั่นmonkตัวแรกต่อย จน95   แต่หย่าเพื่อไปปั่นmonkเบอสอง   ละพอเบอสองเสร็จกะจะมาต่อตัวแรกยัน99  เลยถามดูว่าจะยังแต่งตัวเดิมได้ไหม

39 นาที ที่ผ่านมา, DJไม่ได้กล่าวไว้ said:

หย่าแล้ว  แต่งงานใหม่กับคนที่หย่า ไปตะกี้ได้ปะครับ  เผื่อว่าเราขี้เกียจปั่นตัวให้spใหม่ละไปบินตัวอื่นก่อน ละค่อยกลับมาบินตัวเดิมทีหลัง เช่นผมปั่นmonkตัวแรกต่อย จน95   แต่หย่าเพื่อไปปั่นmonkเบอสอง   ละพอเบอสองเสร็จกะจะมาต่อตัวแรกยัน99  เลยถามดูว่าจะยังแต่งตัวเดิมได้ไหม

แต่งตัวเดิมได้ แค่รับลูกอะที่รับไม่ได้อีกแล้ว ถ้าเคยรับนะ

แก้ไข โดย Aminami.