Jump to content
  • สมัครสมาชิก

กฎ กติกา มารยาทเว็บไซต์
ข้อมูลตำแหน่งมอนสเตอร์แต่ละแผนที่

ประกาศ ปรับ Forum และห้ามใช้ irowiki ในการอ้างอิงข้อมูลในเว็บ prt.in.th คลิก

uesdtosignin

High Class
  • Content Count

440
  • Last visited

• Days Won

1

uesdtosignin last won the day on August 24

uesdtosignin had the most liked content!

Community Reputation

42 Excellent

About uesdtosignin

• Rank
    High Swordman

Recent Profile Visitors

The recent visitors block is disabled and is not being shown to other users.

1. คือผมได้ยินว่า "ผัก คือพืชที่ให้คาโบไฮเดรตสูง" และ "ผลไม้ คือพืชที่ให้น้ำตาลสูง" ก็จากคุณ Deva's_[Ares] ครั้งแรกนี่แหละครับ ผมลองไป search ดูละ (ใน Nutritional value per 100 g เหมือนมันจะไม่บอกว่ามีแป้งกี่กรัม เดาว่า Total Carbohydrates - Sugars - Dietary fiber = แป้ง ) ส่วนประกอบในผัก ส่วนใหญ่เป็นน้ำ ถัดจากน้ำถึงเป็นน้ำตาล fiber แป้งและโปรตีน ใกล้เคียงกันแตกต่างกันไป แต่โดยส่วนใหญ่แล้วเหมือนจะให้น้ำตาลมากว่า fiber มากกว่าแป้งมากกว่าโปรตีน (เป็นน้ำตาลนะครับ ไม่ใช้แป้งซะงั้น แต่เดาว่าที่มันไม่หวานเพราะมันน้อยเกินไปมั้ง) https://en.wikipedia.org/wiki/Cabbage#Nutrients_and_phytochemicals Sugar > Dietary fiber > Protein > แป้ง (5.8-3.2-2.5=0.1 g แป้ง) https://en.wikipedia.org/wiki/Carrot#Nutrition Sugar > Dietary fiber > แป้ง > Protein (9.6-4.7-2.8=2.1 g แป้ง) https://en.wikipedia.org/wiki/Broccoli#Nutrition Protein > Dietary fiber > แป้ง > Sugar (6.64-1.7-2.6=2.34 g แป้ง) https://en.wikipedia.org/wiki/Cucumber#Nutrition Sugar > แป้ง > Protein > Dietary fiber (3.63-1.67-0.5=1.46 g แป้ง) https://en.wikipedia.org/wiki/Tomato#Nutrition Sugar > Dietary fiber > Protein > แป้ง (3.9-2.6-1.2=0.1 g แป้ง) https://en.wikipedia.org/wiki/Onion#Nutrients Sugar > แป้ง > Dietary fiber > Protein (9.34-4.24-1.7=3.4 g แป้ง) ส่วนประกอบในผลไม้ ส่วนใหญ่เป็นน้ำ ถัดจากถึงเป็นน้ำตาล แล้วค่อยเป็น fiber กับโปรตีน แต่โดยส่วนใหญ่ fiber จะมากกว่าโปรตีน https://en.wikipedia.org/wiki/Banana#Nutrition Sugar > แป้ง > Dietary fiber > Protein (22.84-12.23-2.6=8.01 g แป้ง) https://en.wikipedia.org/wiki/Watermelon#Nutrients Sugar > แป้ง > Protein > Dietary fiber (7.55-6.2-0.4=0.95 g แป้ง) https://en.wikipedia.org/wiki/Apple#Nutrition Sugar > Dietary fiber > แป้ง > Protein (13.81-10.39-2.4=1.02 g แป้ง) https://en.wikipedia.org/wiki/Orange_(fruit)#Nutritional_value_and_phytochemicals Sugar > Dietary fiber > Protein >> แป้ง (11.75-9.35-2.4=0 g แป้ง) https://en.wikipedia.org/wiki/Rambutan#Nutrients_and_phytochemicals Sugar+แป้ง > Dietary fiber > Protein (20.87-0.9=19.97 g Sugar+แป้ง) https://en.wikipedia.org/wiki/Mango#Food_constituents Sugar > Dietary fiber > Protein >> แป้ง (15-13.7-1.6=-0.3 g แป้ง WTF เดาว่าแป้งน้อยมาก ๆ) คือทั้งนี้ทั้งนั้น ปกติถ้าถามคนทั่วไปถึง "สารอาหารที่ได้จากการกินผัก" คนส่วนใหญ่จะนึกถึง "fiber หรือเส้นใย" ถ้าถามคนทั่วไปถึง "สารอาหารที่ได้จากการกินผลไม้" คนส่วนใหญ่จะนึกถึง "fiber หรือเส้นใย" เช่นกัน ทั้งที่ไม่รู้เลยว่าจริง ๆ แล้ว(หรือรู้แต่ทันไม่คิด) fiber มันไม่ใช่สารอาหาร ซึ่งถ้าเป็นผมที่พอมีความรู้หน่อยว่า fiber มันไม่ใช่สารอาหารก็จะตอบว่า แป้งสำหรับผัก และ น้ำตาลสำหรับผลไม้ แต่ถ้าถามประมาณว่าอะไรที่ได้จากการกิน ผัก/ผลไม้เป็นส่วนใหญ่ถ้าผมไม่ search คงตอบว่า fiber เพราะว่า...จำได้จากวิชาสุขศึกษา... ถ้าพูดถึง "กินผักผลไม้"ผมมั่นใจได้เลยว่าคนส่วนใหญ่จะนึกถึง "fiber" เป็นอันดับแรก คือโจทย์แบบนี้มันไม่ได้วัดความฉลาดนะครับ เป็นโจทย์ที่ดูเผิน ๆ เหมือนจะวัดความฉลาด แต่โดยกลไกแล้วมันวัด ความฉลาด+ตรงกับใจคนถาม+โชค ครับ (เพราะแบบนั้นแหละครับผมถึงไม่เล่น) คนที่จะได้รางวัลจะต้อง ความฉลาด ใจตรงกับคนถาม และ โชคดี มากที่สุด (มันใช้หาคนที่ ความฉลาด จตรงกับคนถาม และ โชคดี มั้ง) แน่นอนว่าคนส่วนใหญ่คิดว่ามันวัดความฉลากแต่มันวัด ความฉลาด+ตรงกับใจคนถาม+โชค จริง ๆ จริง ๆ ผมก็เคยเล่นนะครับถึงได้รู้ว่าจริง ๆ มันวัดอะไร อ่อเกมแบบนี้ยังใช้ได้อีกแบบตามที่ท่านว่านั่นแหละครับ มันใช้หลอกเอาใจคนที่เราต้องการได้ ด้วย (ถ้าพลิกแพลงดี ๆ อาจเอาไปหลอกคนได้หลายอย่างพอสมควรเลย ) ...แล้วก็บอร์ดเขาด้วยนะครับ
  2. ที่ผมพูดไม่ตอนนั้นมันแบบทั้งมองเห็นความจริง ๆ และก็เอาฮาครับ (ผมเลยใส่ emoji ไว้เยอะหน่อย เวลามองความจริงมันก็จะเห็นอะไรที่มันตลกหลาย ๆ อย่าง เอาไอ้มีไปผสมไอ้นั้น แต่ถ้าไม่สนุกกับอะไรแบบนั้นมากไปมันก็จะ...ดูเหมือนบ้า...ถ้ามากปหน่อยคุมไม่อยู่ก็จะบ้าจริง นั่นเป็นสาเหตุว่าทำไถึงมีเส้นบาง ๆ กันระหว่างอัจฉริยะกับบ้าอยู่) ผมไม่เคยอ่านสามก๊กแต่เคยดูหนังสามก๊กนะครับ ผมเดาคุณกระรอกผิดไป ใช่ครับผมก็คิดว่ามันแปลก ๆ อยู่ ที่คนแบบคุณกระรอกจะเป็นแบบนั้นแต่เวลาอยู่ในบอร์ดและคอมเมนต์ในยูทูปเป็นอีกแบบ ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วครับ(ผมก็คล้าย ๆ คุณกระรอกละครับที่ใช้เหตุผลมากกว่าเลยเข้าใจไม่ยาก) จริง ๆ แล้วถ้าปาทีเดียวไม่ตาย ต้องปากรดครับ เพราะปายามันร่ายช้า เพนใช้ไม่ได้ ปากรดนี่ป่วนได้มากกว่าเยอะเลย (ผมพอรู้เรืองกิลวออยู่เลยรู้ ผมเข้าใจคุณกระรอกอาจจะไม่รู้มาก่อนก็ได้เลยทำเท่าที่คิดออก) ปาไฟแช่ตรงหินไม่ได้ครับ เพราะมันยัดใต้เท้าไม่ได้ (ผมไม่แค่เลยอเคมิสนะครับ อันนี้ผมได้ยินเขาบอกมาอีกที) ผมก็เหมือนกันครับ ไม่มีเวลาขนาดนั้นเลยเลื่อกไม่ร่วมดีกว่า แต่จริง ๆ แล้วเรื่องนี้ดูแล้วไม่ใช่ความรู้มากอย่างที่คิดนะครับ ผมว่าตัวหลักน่าจะเป็นการเดาใจคนถามด้วยซ้ำ คิดง่าย ๆ เรามันได้เลยว่าในคำตอบที่แต่ละคนพูดมาต้องมีซักคนที่ตอบถูกแน่ ไม่ต้องคิดเองเก็บของคนอื่นมากอย่างเดียวแล้วมาเดาว่าอันไหนจะตรงกับใจคนถาม (รู้สึกกำลังเอาเปรียบคนอื่นยังไงไม่รู้สิ ) แต่ผมก็กลัวพลาดเหมือนกันนะครับ ผมแบบนี้จะม่ค่อยกล้าเสี่ยงเลื่อกเอาวิธีที่ตัวเองมั่นใจเพราะคนที่ใช้เหตุผลจะมีทางเลือกมากกว่าคนอื่น และผมก็รู้เหมือนกันว่าน่าจะมีคนแบบแมวน้ำอยู่คนที่เก่งแต่ไม่ค่อยมี...อะไรทำ เขามีเวลามากกว่า จะเอาชนะเขาคงยาก ผมนึกภาพออกเลยครับ ผมนี่เหมือนคุณกระรอกมากเลย ผมก็เหมือนกันเวลานอนถ้าไม่คิดจะนอนไม่หลับต้องคิดจินตนาการถึงจะหลับได้ ใช่ครับ ถ้าคุณกระรอกรู้เท่าทันคุณแมวน้ำแวน้ำก็จะเสียเปรียบขึ้นมาทันที เขาเลย ยังไงละครับ (คุณแมวน้ำอยากดูถูกกระรอกมากนะครับ เขาเก่งอยู่นา หลอกเขาไม่ได้หรอระวังจะโดนเขาหลอกกลับนา) ผมได้ดูครับ แต่ไม่หมด (มันตั้ง 250 replies ) แต่ผมก็เห็นอยู่ครับว่าคุณกระรอกยั่วยากจริง (ผมคิดผิดขอโทษครับ ) @Sael Maewnam อาจารย์วิชากวนตีนครับ ถ้าจะกวนตีนคนที่มีนิสัยใช้เหตุผลนำอารมณ์เป็นส่วนใหญ่ นี่มันยากแต่มีวิธีใช่ไหมครับ ใช้แบบกับคนทั่วไปไม่ได้ ต้องเป็นวิธีเฉพาะที่ต้องถูกจังหวะและสถาวะเหมาะสม ใช่ไหมครับ คุณแมวน้ำรู้พอวิธีใช่ไหมครับแต่บอกว่ารู้ไม่รู้ก็พอครับ เพราะคนแบบนี้ถ้ารู้แล้วจะใช้ไม่ได้อีก (ส่วนจะบอกคุณกระรอกหรือไม่นั้นอยู่ที่คุณแมวน้ำครับ ว่าผมให้ผมพูดที่ผมคิดไหม) (ส่วนสำหรับคุณ @Alvin ผมไม่ได้จะว่านะครับ แค่บังเอิญผมมองเป็นอะไรเหมือน ๆ กันเลยอยากจะช่วย แต่กลัวจะไปทำให้คุณแมวน้ำไม่พอใจเลยต้องถามคุณแมวน้ำก่อน ขืนผมไปทำให้คุณแมวน้ำไม่พอใจเขาถ้าเขาเอาจริง ๆ ผมลำบากแน่ ) ผมรู้ว่าคุณแมวน้ำกวนแบบฮา แต่ตอนนั้นผมคิด เล่น ๆ ฮา ๆ ด้วยครับ มันเลยผสม ๆ กันแบบที่ผมบอกไป (ถ้าคุณกระรอกไม่ฮาก็ขอโทษ ด้วยนะครับ) น่าเอาเป็นจานไหนครับ นักทำอาหารโทริมัตสึ ผมก็ชอบเล่นกับจิตวิทยาของคนอยู่บ้างครับ เมื่อก่อนชอบลองใจคน แต่หลัง ๆ ไม่ค่อยว่างเลยไม่ได้ทำ ผมเป็นหนึ่งในคนที่เขียนเลข 9 หัวแตกครับ จนคนชอบมองเป็นเลข 5 (ทั้งที่มันก็ต่างกันอยู่พอตัว เลข 5 ผมเขียนเป็น 2 ท่อนแต่กลับดูไม่ออกไม่ได้ ทำข้อสอบคณิตเต็มหลายครั้งก็เพราะเรื่องนี้ ) ผมจึงรู้ดีว่าคนส่วนใหญ่ 90%+ ไม่ชอบเลข 9 หัวแต่และก็ไม่เอามาเป็นคำตอบอย่างแน่นอน ใช่ครับ ทีมงานบอร์ดพรอนไม่น่าทำแบบนั้น (ผมเองก็ไม่ได้เดานิสัยคนเองอะไรนัก แม้จะเล่นกับจิตวิทยาของคนอยู่บ้าง แต่ก็ยังรู้สึกว่าถ้าคนอื่นเล่นกับจิตวิทยาของคนเท่ากับผม คงเดานิสัยคนได้ดีกว่า น่าจะเป็นเพราะผมไม่ค่อยเหมือนคนปกติเท่าคนส่วนใหญ่เลยเข้าใจยากกว่า) คุณ @Stochastic เขาเก่ง แต่เดาคนไม่เก่งครับ ดูได้จากเช่น เรื่องคอสหนอนแดง จริง ๆ ผมไม่ได้เป็นแบบคนปกติซะส่วนใหญ่นะครับ แค่เก็บข้อมูลและดูจากคนส่วนใหญ่เพียงแต่เรื่องนี้ผมอาจจะเหมือนคนปกติมากกว่า (ผมว่าเขารู้ดีเลยเลือกไม่ร่วมดีกว่า เสียเปรียบ) ทีมงานเป็นคนคิดคำถามนะครับ อาจจะไม่ใช่คนเดียวกัน ผมคิดว่าตอนที่เขาคิดคำถามเขาคิดแค่ว่าผักกับไม่ใช่ผักเท่านั้นครับ แล้วอาจจะไปคิดว่าถั่วลันเตามันเป็นผักซึ่งมันก็ไม่ผิดนา เลยทำให้คิดว่า acorn เป็นผัก แต่ถ้าคิดดี ๆ ก็น่าจะรู้ได้ว่าคนคิดคำถามข้อนั้นคิดว่า acorn เป็นผัก ถึงเราจะคิดว่ามันไม่ใช่แต่ก็ต้องยอมกับกฏของเขาเพราะเราไปตอบคำถามของเขานา และก็ถ้าเถียงมากเขาก็มีทางอ้างแบบแถนิด ๆ ได้ขนาดขอนไม้ยังแถเป็นผิกได้เลยถ้าเอาจริง ๆ (นั่นเป็นอีกสเหตุนึงที่ผมไม่ร่วมด้วย ถ้าร่วมก็ต้องตามกฏเขา นิยามคำก็ต้องตามเขาแต่เขาไม่บอกให้เราคิดเดาเองว่าเขาหมายถึงอะไร) ผมก็เห็นด้วยตามที่คุณแมวน้ำบอกเลย คุณ Deva's_[Ares] มีความรู้แต่เดาความคิดคนถามผิด(คงไม่ใช่ว่าตอนนั้นจะคิดใช้ความหมายของคำแบบตัวเองนะครับ ว่าบอกเลยเรื่องนี้มันเล่นกับเรื่องความหมายของคำต้องเดาให้ได้ว่าเขาหมายถึงอะไร) แต่อย่างที่บอกมันก็ต้องอาศัยโชคด้วยแหละ เห้ยเดียวนะ "ถั่ว คือพืชที่ให้โปรตีนสูง" จริง แต่ "ผัก คือพืชที่ให้คาโบไฮเดรตสูง" และ "ผลไม้ คือพืชที่ให้น้ำตาลสูง" มันไม่ค่อยถูกนะครับ(คนอื่นจะเข้าใจผิดเอา) ผักและผลไม้ใน fiber สูง(ซึ่ง fiber มันเป็นคาโบไฮเดรตจริงโดดยนิยามแต่เป็นคาโบไฮเดรตที่เราย่อยไม่ได้) แต่ผลไม้หวานกว่าผักเพราะมีน้ำตาล fructose ซึ่งหวานกว่าน้ำตาลโมเลกุลคู่ชนิดอื่นในปริมาณเท่ากัน ผลไม้เลยหวานแต่ให้แคลอรี่ต่ำเทียบกับขนมหวานต่าง ๆ หลาย ๆ เรื่องนี้คลิบนี้ให้อะไรหลาย ๆ อย่างเลย (Michael Stevens ของช่อง Vsauce เขาจบป.ตรีจิตวิทยามานะครับ แต่ตอนนี้เหมือนเขาหยุด ไปทำวิดีโอที่ช่อง D!NG แทน) ปล.เวลาผมพูดมันจะทั้งซีเรียสและก็ฮา ๆ ผสมกันเพราะบางที่ผมมองเห็นความจริง ๆ แต่ก็เห็นเรื่องตลกอยู่เลยพูดไปผสม ๆ กัน ไม่อยากให้ซีเรียสเกินไป
  3. มันอยู่ถัดจากหัวอันที่ 3 ละครับ ลองซูมเข้าไปดูหรือดูเทียบกับหม้อหมูดงข้อ 1 ก็ได้ว่าตรงตำแหน่งนั้นมันต่างกัน (ผมก็เพิ่งสังเกตเห็นตอนเขาบอกละครับว่า มี 3 หัว 1 หาง อันนี้เขาคงวัดความตาดีด้วยมั้ง #คนแก่ตาไม่ดีเสียเปรียบ ) ถ้าลองดูจากรูปมันจริง ๆ มันก็มีหางนะครับ คล้าย ๆ กับรูปหม้อข้างบนด้วย https://en.wikipedia.org/wiki/Vegetable "Vegetables are parts of plants that are consumed by humans or other animals as food" ถ้าโดยนิยามแล้วมันก็...ไม่ผิด...นะครับ แต่ก็นะ ปลวกเป็นสัตว์(มันอยู่ใน Kingdom Animal) ปลวกกินขอนไม้เป็นอาหาร ดังนั้นโดยนิยามแล้ว ขอนไม้เป็นผัก มันก็...ไม่ผิด...นะ ผมก็คิดเหมือนกันครับว่าไม่น่าเอาตัวแรกเป็น 0 แต่ก็นะ... @Alvin @Sael Maewnam จริง ๆ แล้วเรื่องแบบนี้มันมีเทคนิคอยู่นะครับ คือ 1.ใช้จินตนาการคิดดูก่อนว่าพอมีอะไรเป็นไปได้บ้าง 2.คำตอบคนอื่น ๆ ว่าเขาคิดยังไงบ้างเผื่อจะได้ไอเดียอะไรใหม่ ๆ (การเอาของคนอื่นมาปรับใช้มันง่ายกว่าหาใหม่เอง ) 3.จดรวบรวมคำตอบที่มีเหตุผลที่จะเป็นไปได้ 4,เลือกคำตอบ โดยเดาว่าคนที่ตั้งคำถามให้คำตอบไหน ยากแค่ไหน ใช้ประสบการณ์ร่วมพิจารณา ถ้าคิดดี ๆ จะรู้ว่ามันมีหลายทางที่เป็นได้บางทางก็น่าสนใจแต่มันไม่ตรงกับความคิดของคนคิดคำถาม อาจเป็นเพราะว่าเราฉลาดไปหน่อยก็ได้เลยไม่เข้าใจคนที่ฉลาดต่างกับเราอะไรประมาณนี้ ดังนั้นต้องคิดดูด้วยว่าคนตั้งคำถามเข้าจะคิดยังไงด้วย คำถามแบบนี้มันไม่ใช่คำถามหาถูกผิด สำหรับครั้งนี้จะดูออกเลยว่าคำตอบของคำถามจะเล่นเกี่ยวกับตัวอักษรของชื่อมากเลย (พอดูออกได้เลยก่อนเฉลยอีก) นอกกาจนี้ถ้าอยู่บอร์ดมานานพอสมควรก็จะพอรู้นิสัยทีมงานพรอนได้ด้วยนะครับ ผมว่าเรื่องแบบนี้มันจะสำเร็จได้ประกอบด้วย 3 ส่วน หนึ่งคือความรู้/เทคนิคต่าง ๆ /จินตนาการ สองคือความสามารถในการเดาใจความคิดคน/จิตวิทยา สามคือโชคชตา ทั้งนี่ทั้งนั้นผมก็ยังคงคิดว่าโชคชตามันมีผลมากพอลมควรอยู่ดีเพราะเราก็ไม่มันใจ 100% ว่าเขาจะคิดยังไง อะไรที่มันต้องใช้การเดามีส่วนโชคชตามันจะมามีผลทันที (ผม flee 95% โดนมอนตัวเดียวตีโดน 5 ทีติดกันยังเคยมาแล้วเลย 1 ในล้านมันเกิดได้จริง ๆ ทั้งความโชคดีและความซวย ) แต่ก็อย่าไปพึ่งโชคมานะ ทำในส่วนที่เราทำได้ทีเหลือผลจะเป็นยังไงก็...(ผมพูดไปพูดมา มาไกลไปหน่อย ขอกลับละกัน) HW นี่คืออะไรหรอครับ (ไม่ใช่ตำราไฮวิใช่ไหมครับ ) ผมแนะนำ youtube channel MindYourDecisions Numberphile(อันนี้จะต้องรู้ math ลึกพอตัวเลย แต่ถ้าอยากจะ solve ปัญหาทางความคิดทุกรูปแบบระดับในสุดยอดก็ต้องอันนี้ แต่มันค่อนข้างยากถ้าไม่เก่งจริง ๆ และไม่ชอบ math มากพอสมควร ผมว่าอย่าดีกว่า) SmarterEveryDay Vsauce D!NG Veritasium CGP Grey (เท่าที่นึกออกจริง ๆ มันมีเยอะมากผมยังดูไม่หมดเลย) ขอบอกเลยว่ามันทำให้ผมได้อะไรหลาย ๆ อย่างแม้ว่าบางอย่างจะไม่เข้าใจก็ตาม ใช่ครับ ถ้าคิดดี ๆ จะคิดได้ว่าทีมงานบอร์ดพรอนคงไม่เอาใจหมาที่ไว้ทำยากรดมาย่างในเตาถ่านแบบนั้นมากเป็นคำตอบในคำถามถึงจะคิดได้ก็เถอะ(แต่ถ้าเป็นแมวน้ำก็...คง...ไม่...แน่) แต่ผมเชื่อว่าทีมงานบอร์ดพรอนมีความรอบคอบในการเลือกคำตอบและตรวบสอบข้อผิดพลาดมาอย่างดี แต่ก็คนอะนะ ก็ผิดพลาดได้ ( @student ถ้านายทำข้อสอบเข้าหรืออ่านเอกสายที่อาจารย์ต่าง ๆ เขาให้มามากพอนายก็น่าจะพอรู้นะว่ามันมีโอกาสพิมพ์ได้มากพอตัวเลย ) อีกเรื่องนึงผมรู้สึกว่าคุณกระรอบเป็นคนที่ใช้อารมณ์เวลาเล่นค่อนข้างมากนะครับ อันนี้จากมุมมองผมนะครับ ผมรู้สึกมานานแล้วจริง ๆ ผมลองดูเทียบกับ channel อื่นเช่น areahikaruex kamonway ดูเวลาเขาพูดไม่ใส่อารมณ์เท่าคุณกระรอกผมไม่ได้จะว่านะครับ(ผมเข้าใจ เล่นเกมให้สนุก เล่นไปตามอารมณ์ ) (และตอนจบ 34:00 ดูเหมือนคุณกระรอบเป็นคนที่ใช้อารมณ์เวลาเล่นค่อนข้างมากเลยนะครับ จากคลิบถ้าคิดดี ๆ แล้วมันได้หลายอย่างอยู่ คุณกระรอกไม่ใช้สายวอแค่ดูกิลก็พอรู้แล้วว่าพวกนี้มันสายวอไม่กระจอก และถ้าคิดดี ๆ แล้วในกรณีแบบนี้ไบโอสู้พวกนี้ไม่ไหวหรอก(คุณกระรอกอาจจะไม่รู้ก็ได้ว่าจริง ๆ แล้วไบโอปายามันไม่เก่งในกรณีแบบนี้เลย) แต่ดูแล้วจริง ๆ เขาตีหินแตกนะแต่บัคฝั่งคุณกระรอกได้คะแนนนะครับ) เพียงแต่คิดว่าถ้าคุณกระรอกแบบเล่น ๆ กำลังอินกับการมณ์ของเกมอยู่อยู่แล้วมาคิด มันจะคิดไม่ค่อยออกอะนะอาจจะต้องให้สงบก่อน ถ้าฝืนมันอาจจะปวดหัวรุนแรง ...แถมแมวน้ำก็สายกวนตีนซะด้วย ถ้าแมวน้ำรู้จุดอ่อนกระรอก แค่ไปกวนตีนให้กระรอกหัวร้อนซึ่งไม่น่ายาก จากกระรอกเจ้าปัญญาก็จะกลายเป็นกระรอกเจ้าอารมณ์ไปเลยความเก่งก็จะหายไปหลายส่วนเลย ผมว่าคำถามที่ผมใส่ไว้ใน spoiler น่าจะพอรู้คำตอบได้นะ... แต่จริง ๆ ผมว่าคุณแมวน้ำก็เก่งพอตัวนะครับ ทั้งความคิด สมาธิ เทคนิคต่าง ๆ ไม่งั้นคงเอาฮันลงแลป 3 ไม่ได้หรอก ถ้าเก่งจริงจะต้องไม่ให้คนอื่นรู้ว่าตัวเองเก่ง คำพูดใครสักคนใน 3 ก๊ก จำไม่ได้ละ แมวน้ำอาจจะเป็นแบบนั้นก็ได้เก่งแต่ไม่ค่อยแสดงให้รู้ถึงความเก่ง (แต่คงไม่ใช่หรอก ผมว่าไม่กวนตีนคนเขาไว้เยอะมากกว่า ขืนแสดงตัวมาก ๆ เข้ามีหวังกลายเป็นคำถามข้อหนื่งแน่ ) พูดถึงสามก๊กแล้วคุณกระรอกเหมือนใครว่าที่เก่งแต่ใช้อารมณ์มากไปหน่อย ...แต่ก็คงไม่ถึงขนาดนั้นมั้ง... @Alvin @Sael Maewnam คือผมบังเอิญคิดได้(วันนี้ผมสมองเหมือนจะทำงานได้ดีคิดอะไรได้มากไปหน่อย) ถ้าล่วงเกินอะไรไปก็ขอโทษด้วยครับ พลิกไปพลิกมา นี่พลิกทั้งซ้ายขวาหรือบนล่างหรือทั้งคู่ก็ได้ใช่ไหมครับ ถ้าแบบนี้ P ข้อ 3 มันจะเป็น 9 ก็ได้ และ N ข้อ 3 เองมันจะเป็น 5 ก็ได้เช่นกัน ปล.โดยส่วนตัวผมขี้เกียจคิด ลองคิดแล้วปวดหัว ไม่ค่อยว่างได้และไม่มีอารมณ์ แค่ง่านที่ทำก็เหนื่อยแล้ว แต่ก็ดีนะคำตอบของคำถามแต่ละข้อก็น่าสนใจดี ถึงแม้ว่ามันะยากไปหน่อยสำหรับคนทั่วไปก็ตาม(ครั้งนี้มันไม่ใช่แจกอยางเดียวนะครับ เขาอยากจะทดสอบสมาชิคบอร์ดจริง ๆ ด้วยส่วนหนึ่ง ไม่รู้ว่าจะเหมาะไหมน้า...)
  4. คือผมเคยโดนมันตีแล้วก็ยังออกวาปได้โดยไม่ต้องคุยกับ Kruger เลยสงสัย คือเควสมันไม่ได้มีปัญหาอะไรใช่ไหมครับถ้าไม่คุยกับ Kruger ก่อนออก
  5. ผมไม่เข้าใจตรง ถ้าโดน Sharman Cargalache จับได้ คือโดนมันตีหรอครับ
  6. ดูเหมือนว่าถ้าไม่มีเงินก็สั่งอาหารได้ บริกรเซิฟให้แต่เราจะไม่ได้อาหาร ทั้งที่พูดเหมือนกรณีมีเงินแท้ ๆ ... งง 555+ ถ้าไม่กำจัดมัน ศพจะไม่โผล่มาให้คนถัดไปใช่ไหมครับ (ถ้าผมเอาสตอกเกอร์อุ้มมันไปที่อื่น คนถัดไปก็ทำไม่ได้ใช่ไหมครับ ต้องไปหาว่ามันไปอยู่ที่ไหน )
  7. ขั้นนี้ไม่ต้องพก B Wing ก็ใฃ้ B Wing สง Curdie กลับได้ แถม Curdie ก็ไม่หายไปด้วย งงเลยมันทำอะไรกันเนี่ย 555+
  8. เป็นเควสหาหินสำหรับคนที่ขี้เกียจเอาแอสหรือโร้คไปเก็บหินสะสมไว้
  9. ถ้าทำผิดแล้วทำเควสต่อไม่ได้ นี่สามารถไปข้อให้ GM แก้ให้ได้ไหมครับ
  10. ลืมมาโพสบอก ไฮคลาสสามารถไปชั้น 7 ได้ตั้งแต่เวล 81 ครับ (80 ไปไม่ได้ 81 ไปได้) กิลบ้านลุงทดสอบมาแล้ว
  11. ออกตี้ ลบตี้ เปลี่ยนหัวตี้ ได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ
  12. ถ้าให้ ตัวดูดเป็นคนรับลูก แล้วหย่า เอาตัวพาเวลไปแต่งกับตัวดูดอีกตัว ถึงจะลบตัวลูกและตัวดูดตัวแรกไป ตัวดูดตัวตัวใหม่ก็ไม่สามารถรับลูกได้ใช่ไหมครับ ขอถามอีกเรื่องครับ ถ้าแต่งงาน พ่อ(ตัวพาเวล)เวล 99 แม่(ตัวดูด)เวล 70 ลูกเวล 1 เอาตัวลูกนอนตาย เวลตัวแม่จน 99 แล้วไปเปลี่ยนไฮคลาส ตอนที่ตัวแม่เวลไม่ถึง 70 ห้ามออกตี้หรือลบตี้เลย ถ้าทำแล้วจะไม่สามารถพาเวลแบบ พ่อ-แม่-ลูก ได้ ใช่ไหมครับ
  13. คือไม่อยากเปลืองพอยต์ไปอัพ ถ้าไม่อยากเปลือง ต้องอัพ Endow Quake Lv1 เพื่อเอา Elemental Change Earth ตอนเป็น Sage พอไปเป็น Scholar จะไม่ต้องเปลืองพอยต์ไปอัพ Endow Quake Lv1 หรือไม่ก็ใช่รีสกิล ใช่ไหมครับ
  14. จะเรียน Elemental Change Earth แต่มันบอกว่าต้องอัพ Endow Quake ก่อนนี่ต้องอัพเท่าไหร่ครับ (ไม่อัพไม่ได้ใช่ไหมครับ)
  • Create New...