Jump to content
  • สมัครสมาชิก

กฎ กติกา มารยาทเว็บไซต์
ข้อมูลตำแหน่งมอนสเตอร์แต่ละแผนที่

ประกาศ ปรับ Forum และห้ามใช้ irowiki ในการอ้างอิงข้อมูลในเว็บ prt.in.th คลิก

Sael Maewnam

High Class
  • Content Count

1,045
  • Last visited

• Days Won

5

โพสต์ โพสต์โดย Sael Maewnam

1. On 9/29/2017 at 4:13 PM, traro said:

มีคนรีวิวแล้วครับ ในวอใช้ได้ เกิดดาเมจ แต่ตัวไนท์ไม่พุ่งเข้าหาเป้าหมายครับ

แปลว่าอัลไลอะ สแปมระยะไกลได้ ????

แต่ถ้าใช้เก็บเวลก็คิดวิธีใช้ได้เยอะแยะอยุ่เหมือนกันนะของดีอีกและ:No1:

2. ใครไม่เคยกดเปิดfood package ต้องลองนะครับ

พอดีเราเป็นพวกยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุ:Shy:

Spoiler

ได้ของดีทีเดียวแหละ

แต่โดนยึดสือคืนต้องเริ่มเควสใหม่หมด:Heh:

@Stochastic เคยลองเปิดหรือเปล่าครับท่าทางทำมาแล้ว5เล่มชัวๆ

3. 1 ชั่วโมงที่ผ่านมา, Stochastic said:

@uesdtosignin ขอบคุณครับ

@Sael Maewnam จริงๆแล้วผมก็เล่นนะ แต่ยังคิดข้อ 1 ไม่เสร็จเลย :Heh:

คำว่าโรมัน ถ้าหมายถึงเลขโรมัน เราก็จะพอไปต่อได้ (เบรกไว้ก่อน)

แต่หมายถึงเรื่องที่กว้างกว่านั้นอย่าง สไตล์โรมัน อารยธรรมโรมัน มันก็น่าลองนะ

ด้วยความที่มันเป็นข้อ 1 ไม่ได้ดูยากสุดหรือง่ายสุด จากทั้ง 10 ข้อ

นั่นคือ มันมีโอกาสสูงมากที่จะเป็นข้อแรกของคนตั้ง(ยังคึกอยู่) ถ้าตั้งหลายข้อ

แต่ถ้าตั้งได้แค่ข้อเดียว หรือตั้งมาแค่ข้อเดียวก็ดี ผมลงความเห็นว่าเขาเหมือนอยากเล่นด้วย

อาวล่ะ ถ้าจะให้มันดูเข้าตีม เราลองจิ้มว่าโรมันคือการย่างสไตล์โรมันละกัน

คือค้นแล้วได้ว่าอิสลามไม่ได้เป็นใหญ่ (ยังไม่ถือกำเนิด + ไม่มีอำนาจ)

เช่น อาจจะถลกหนังก่อน(- Mane) ตามด้วยเอาน้ำผึ้งมาทา(+ Honey) แล้วค่อยไปย่าง

อืมมม .. หาไม่เจอแฮะ หรือมันจะอยู่ไม่อยู่บนอินเตอร์เน็ต

หรือคนตั้งจะไปโดนร้านอาหารที่ไหนลักไก่มา  ว่าเป็นสไตล์โรมันแต๊ๆ เจ้าเก่า

แต่ดันชอบนะ  ติดใจ  ชวนเพื่อนไปกิน

เพื่อนบอกว่าอร่อยน่ะใช่ แต่นี่มันของปลอม ไปลองของจริงดีกว่า

ข้อเท็จจริงคือปลอมทั้งคู่ อะไรทำนองนั้น

ตอนว่างก็คิดเพลินๆไปเรื่อย ล่าสุดจำได้ว่าเอาหนัง 300 ขุนศึกของลีโอไนดัส มาดู

เผื่อว่ามันจะอยู่ในหนัง :Desp: 

นี่ก็คิดลึกป๊ายยยย

"สไตล์โรมัน" "อารยธรรมโรมัน" ผมก็คิดนะว่าตีความเป็นเลขอะไรได้บ้าง อารายธรรมโรมันกี่ปี ? ,เกิดขึ้นปี ค.ศ.ใด ? 

แต่พอผมต้องเดาใจคนตั้งคำถามด้วยก็เลยรู้ว่าตัวเองคิดมากไปจึงตัดประเดนนี้ออก ไม่ใช่คนถามไม่มีความรู้นะแต่ถ้าทำกันขนาดนี้ก็ดูจะใจร้ายกับคนเล่นไปหน่อยเนอะ:Ok:

4. 44 นาที ที่ผ่านมา, Deva's_[Ares] said:

เราต้องต่อสู้กับความอยุติธรรมนะเจ้าแมวน้ำ

นายทำให้เรานึกถึงเพลงนี้

Spoiler

แต่หลักใหญ่ใจความมันก็เป็นแค่กิจกรรมชิงbadge 3rd ล่ะน่ารางวัลเป็นของแถม อย่าคิดมากเจ้าคนมี badgeครบทุกปี:Pat:

ไม่งั้นเจ้าก็จงขายวาร์ปไปแมวน้ำซะ!!

5. 2 ชั่วโมง ที่ผ่านมา, Deva's_[Ares] said:

ใครจะไปเห็นหางหมูในเตานั่นกันฟระ!!!!
    ทีเนื้อแม่มเขียน 100 ห้อยไว้สะชัดเลยโถ่ว

ตาถั่วเองยอมรับเถอะ

ส่วนวัตถุดิบจากพืช ตามหลักของการทำอาหารเค้าจะแบ่งตามสารอาหารที่ได้
    ผัก คือพืชที่ให้คาโบไฮเดรตสูง
    ผลไม้ คือพืชที่ให้น้ำตาลสูง
    ถั่ว คือพืชที่ให้โปรตีนสูง

ก็คิดได้ครับก็แค่คุณเดาใจคนตั้งคำถามผิด/คิดลึกไป ยอมรับเถอะ

ข้อ PhEN รูปแบบการพลิกของปลา คือตัวเฉลยว่าแต่ละตัวอักษรจะพลิกด้านไหน กลับหัวยังไง และเป็นตัวเล็กหรือตัวใหญ่
    ข้อ SPOE รูปแบบการพลิกของเห็ดทำให้คิดได้ 2 แง่คือ พลิกสลับซ้ายขวาทีละตัว หรือ พลิกสลับเป็นชุด 2 ตัว
    แต่มันมีหลักสังเกตุอีกว่าตัวที่มีรูปแบบเฉพาะ P E ตัว P กับ E ต้องสลับเท่านั้นถึงจะมีความหมาย แปลว่ามันต้องเริ่มจากไม่สลับ และตามด้วยสลับ
    ดังนั้นคำตอบต้องไม่ใช่ 2 แต่เป็น 5 คือ เริ่มจาก S ไม่สลับ = 5 , P สลับ = 9 , O ไม่สลับ = 0 , E สลับ = 3

อันนี้ก็คิดเยอะไปข้อ9เป็นอะไร Simple Simple น่ะครับ ประมาณว่าคนตั้งคำถามเริ่มเหนื่อยแล้วคิดอะไรไม่ออกเลยเอาง่ายๆพอ(ข้อท้ายๆเป็นแบบนี้หมด)

ยอมรับความพ่ายแพ้แบบลูกผู้ชายซะเถอะผมยังยอมรับเลยแม้เฉลยทุกข้อจะอยู่ในสิ่งที่ผมคาดการณ์ทั้งหมดแต่ผมก็เลือกคำตอบที่ไม่ถูกผมก็ยอมรับเพราะคำตอบออกได้หลายหน้าอยู่แล้วโดยไม่เถียงสักคำ:Kis:

• โหวต 1
    • ขำกลิ้ง 2

6. @uesdtosignin
    อย่าไปเฉลยเค้าหมดเซ่ = ="  ผมอุส่าทำให้คุณกระรอกสบายใจที่แพ้คนบ๊องๆแบบแมวน้ำได้แท้ๆ:Sob:

Spoiler

จะว่าไปแล้วผมก็ชอบเล่นกับจิตวิทยาของคนครับสนุกดี
    บางครั้งก็แกล้งยั่วโมโหคนเพื่อพิสูจน์ข้อสันนิษฐานบางอย่าง เช่น คนกลุ่มนี้ไม่กินเส้นกับคนกลุ่มนี้จริงไหมน๊า 
    หรือบางทีผมก็ตั้งคำถามไปอีกทางเพื่อพิสูจน์ว่าคนๆนี้เป็นทีมงานของ...จริงไหมน๊า โดนถามคำถามแฝงนัยยะไว้น่ะครับ

H/W = hardware ครับ ขอบคุณสำหรับchanelที่แนะนำครับ

พลิกไปพลิกมา นี่พลิกทั้งซ้ายขวาหรือบนล่างหรือทั้งคู่ก็ได้ใช่ไหมครับ ถ้าแบบนี้ P ข้อ 3 มันจะเป็น 9 ก็ได้ และ N ข้อ 3 เองมันจะเป็น 5 ก็ได้เช่นกัน

จริงๆทุกข้อ3.จับเพนพลิกไปพลิกมาผมก็คิดทุกคำตอบที่มีความเป็นไปได้ทั้งหมดครับ(ก็เกือบทุกข้อแหละ)แล้วก็อย่างที่คุณว่าบางทีก็ต้องใช้โชคช่วยด้วยน่ะครับ
    h= ยังตีความหมายเป็นเลข9ได้ด้วยครับบางคนก็ชอบเขียนแบบหัวแตก
    ผมทำถึงขนาดเอารูปPhenไปตีลังกาในphotoshopเผื่อจะได้เลขที่ตรงเชียวนะครับแต่ก็รู้ว่าผมคิดมากเกินไปเลยตัดประเดนนี้ออก:Ok:

ถ้าให้ผมตีความจากคำถามนะครับ ข้อ3จะต้องทำการพลิกอักษรสองครั้ง ส่วนข้อ9จะพลิกแค่ครั้งเดียว แต่ก็อย่างที่ผมกล่าวไปข้างต้นผมทำตามนั้นแล้วไม่ได้คำตอบแบบที่สันนิษฐานไว้ก็เลยเลือกคำตอบที่น่าจะไปตรงใจคนคิดคำถามที่สุดน่ะครับ(ซึ่งไม่ตรง):Heh:

ครั้งแรกข้อ3ผมตอบแบบนี้ครับซึ่งความเป็นไปได้ต่ำเกินไป:Ok: 

ปล.สิ่งที่ผมเสียดายที่สุดไม่ใช่ไม่ได้ที่1แต่คือท่าน @Stochastic ไม่ได้ร่วมตอบคำถาม

7. 28 นาที ที่ผ่านมา, student said:

ข้อ 8 รูปในโจทย์เป็น ใจหมา (immortal Heart) ที่ดรอปจาก Verit อ่ะครับ

ไม่ใช่ heart of mermaid ที่ดรอปจากนางเงือกอ่ะครับผมรู้ ผมเรียนมาครับ และมั่นใจว่าดูไม่ผิดครับ ขอรางวัลพิเศษด้วยครับ ขอบคุณครับ

เออใช่จริงด้วย https://revodb.prtwiki.in.th/items/929 ใจหมามีแฉกเพิ่มขึ้นมาสองแฉก 

ส่วนใจเงือกจะมนๆ https://revodb.prtwiki.in.th/items/950 ไม่มีแฉกด้านหลัง 

แต่นายก็แพ้อยู่ดีเพราะน่าจะยึดคำใบ้สำคัญกว่ารูปภาพ "ชุดซีฟู๊ด"

• ขำกลิ้ง 3

8. 4 นาที ที่ผ่านมา, HE1VETIC4 said:

วรยุทธใดๆในใต้หล้า ตัดสินแพ้ชนะวัดกันที่ความเร็ว -เทพเมฆาอัคคี  🤣

ข้ามาข้าไปชั่่วยามเดียวรึนี่

9. 12 นาที ที่ผ่านมา, HE1VETIC4 said:

แต่นายแพ้ขงเบ้งนะ  @Zhuge Liang 😂

ใช่ครับ ใครจะไปสู้ท่านจูกัดเหลียงได้เล่าทั่วปฐพีนี้ยังหาไม่มี :Shy:

10. 2 นาที ที่ผ่านมา, Alvin said:

ถ้า Content เกมผมน่าจะไม่แพ้แมวน้ำ แต่ถ้าความรู้ตอบอะไรแบบนี้ ต้องเรียก กระรอกไซม่อนมาช่วย
    รับรองตอบได้เต็ม 10 แน่นอน ลำพังแอลวินคิดไม่ไหว คิดจนเจ็บสมอง บางอันคิดถูกแต่ตอบผิด ฮ่าๆ

อือเรื่องเกมเรายอม

• ขำกลิ้ง 1

11. 7 นาที ที่ผ่านมา, Alvin said:

กรณีแมวน้ำ เส้นคั่นคำว่า บ้ากับเพี้ยน มากกว่า ไม่ใช่ บ้ากับอัฉริยะหรอก :Heh:
    ต้องจินตนาการสูงมากถึงจะตอบได้ ใช้พลังมโนสูง คนธรรมดาๆ ตอบยากมาก

ใช่เรามีความรู้และจินตนาการสูงกว่านายไง นายคงไม่คิดว่าคนอย่างเราจะอ่านสามก๊กแค่10รอบหรอกใช่ปะ

เอาจริงๆคือผมมองแค่อันดับ1เท่านั้นครับอันดับอื่นไม่เคยมองเลย(วิธีคิดแบบอาจารย์เฉลิมชัย)

• ว้าว 1

12. ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทีมงานprtก่อนเลยครับที่ทำให้เกิดกิจกรรมนี้ :Kis:

@MinnA+ @พลอยจ๋า @Sigma @HE1VETIC4 @WhiteBearZ @~ชัก~ก่า~แด้ว~ และท่านอื่นๆที่ไม่ได้กล้าวถึง

4 ชั่วโมง ที่ผ่านมา, Alvin said:

ไม่จริงน่า~ แมวน้ำที่ออกอาการเพี้ยนๆ บ้อๆบอๆ บ๊องส์ๆ ถูกตั้ง 8 ข้อ ละเมอตื่นมามึนๆ ตอบถูกแน่ๆเลย 555

นายเคยได้ยินคำนี้มะ "ว่ากันว่ามีเส้นคั่นบางๆระหว่างบ้ากับอัจริยะ"

3 ชั่วโมง ที่ผ่านมา, Alvin said:

จะตอบถูกหมดทุกข้อ กระรอกว่าต้องปรึกษาโคนันแล้วล่ะมั้ง เลขโรมันนี่เกินความรู้
    รู้แค่ 1-10 เลขเกินกว่านั้นไม่รู้แล้วจ้า ถึงว่าทำไมคิดยังไงก็ไม่ออก เลยมั่วไป
    บางข้อมาถูกทางละ แต่หยิบเลขมาคำนวนผิด คำตอบเลยผิด ฮ่าๆๆ 555
    ต้องใช้จินตนาการสูงมากในการคิดคำตอบแต่ละอย่าง

เข้าโหมดจริงจังละนะ

อันนี้ถูกต้องครับพอดีผมเป็นคนอ่านหนังสือเยอะครับ แรงบรรดาลใจก็มาจากโคนันนี่แหละครับชอบห้องหนังสือของคุโด้ยูซาคุมากๆครับ

ผมอ่านทุกแนว ปรัชญา,ดาราศาตร์,coding,CG,Animation,ประวัติศาตร์นิยาย,ธรรมมะ,คอมพิวเตอร์,เครื่องเสียง,HW,กลศาตร์ควอนตั้ม,Thefabic of the cosmos, ประวัติย่อของหลุมดำ,ทฤษฎีสัมพัทธภาพ/ทั่วไป

Spoiler

นี่แค่ส่วนหนึ่งครับยังมีหนังสือจริงๆและความรุ้ในเว๊บอีกมากมาย

อีกประการผมชอบดูเกมอัจฉริยะข้ามคืนด้วยแหละครับเมื่อก่อนอดหลับอดนอนเพื่อดูแก้ไขรหัส4ตัวเลยล่ะ

ดังนั้นคำตอบทุกข้อผมกลั่นความรู้ที่สะสมออกมาเต็มที่ใช้เวลาคิดหลาย ช.ม.ครับคุณกระรอกไม่ต้องเสียใจเลยสักนิดทีแพ้คนอย่างผม

3 ชั่วโมง ที่ผ่านมา, Deva's_[Ares] said:

เกือบครบเหมือนกัน ไปพลาดข้อ 1 กะแล้วว่ามันต้องเอามาบวกกัน แต่เพราะเป็นข้อแรกเลยเอะใจว่า มันน่าจะเอา 4 ตัวแล้วตัวแรกน่าจะมีตำแหน่งไม่น่าเป็น 0 
    ส่วนข้อผัก !! Acorn มันเป็นถั่วววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว เฟ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย มันไม่ใช่ผักกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    ส่วนข้อหมูนี่ หาหางหมูไม่เจอจริง ๆ อะไรคือหางหมูฟระ!!

ฮ่าฮ่าฮ่า
    เกมจบอารมณ์ไม่จบ

พืชผักสวนครัว

3 ชั่วโมง ที่ผ่านมา, Doraraz said:

สามารถดักตบทีมคิดคำถามได้ที่งานเกมพรุ่งนี้ครับ

คาดว่ารอต่อคิวล็อกอิน เล่นบิงโก ซื้อกาชาอยู่แน่นอน

ผมไม่ไปเด็ดขาด กวนทีนชาวบ้านไว้เยอะทั้งในเกมทั้งในบอร์ด ถ้ารู้ไอนี่มันแมวน้ำนี่หว่า มีหวังผมโดนตืบ

• ถูกใจ 2
    • ขำกลิ้ง 2
    • ว้าว 1

13. เพื่อน @Stochastic @The World Ch @Reyvateil ข้อ10อะ ไอเทมชื่อ Raw Fish เพื่อนจะยึดตามคำอธิบายหรือน้ำหนักจริงในเกมดีล่ะเพื่อนๆ เพราะพอไปโยนเล่นในเกมมันไม่เท่ากันซะอย่างงั้น:Hmm:

summon @พลอยจ๋า @WhiteBearZ @Sigma @~ชัก~ก่า~แด้ว~  ท่านมีความเห็นอย่างไรครับกับโจทย์ข้อนี้ :Que: จะแก้ไขโจทย์หรือให้ถูกทั้งสองแบบครับ:Ok:

• ขอบคุณ 1

14. วันนี้จ้า รับเควสฆ่าเดวิลูชิ   ไปล่ามาสุดท้ายตายจ้าเสีย600k exp  ได้มา 110k exp โคตรคุ้มเลยครับ  ว่าแล้วเลเวล95มันบัคจริงๆเล่นยังไงก็ไม่อัพ:Desp:

• Create New...